Vũ điệu cá heo giữa biển trời Okinawa - Nhật Bản

13/08/2026 17:07 | Du lịch
Nguyễn Tuyến

Trong thế giới đại dương kỳ thú bên trong Thủy cung Churaumi tại Okinawa, màn trình diễn cá heo ngoài trời cũng là một trải nghiệm thu hút đông đảo du khách. Sân khấu nằm hướng ra vùng biển xanh rộng lớn của Okinawa, tạo nên một không gian thoáng đãng và gần gũi với thiên nhiên.

Khi tiếng nhạc vang lên, những chú cá heo lần lượt xuất hiện và nhanh chóng khuấy động bầu không khí.

Vũ điệu cá heo giữa biển trời Okinawa - Ảnh 1.

Chương trình biểu diễn cá heo của thủy cung Churaumi luôn thu hút đông đảo khán giả, nhất là các khan giả nhì. Ảnh Nguyễn Tuyến – Pv TTXVN tại Nhật Bản

Với cơ thể khỏe mạnh và khả năng bơi nhanh, chúng thực hiện những động tác linh hoạt theo sự hướng dẫn của các nhân viên chăm sóc. Mỗi cú vẫy đuôi hay chuyển hướng đều cho thấy sự nhanh nhẹn và khả năng phối hợp đặc biệt của loài động vật biển thông minh này.

Vũ điệu cá heo giữa biển trời Okinawa - Ảnh 2.

Một chú cá heo đang đùa nghịch với hướng dẫn viên. Ảnh Nguyễn Tuyến – Pv TTXVN tại Nhật Bản

Một trong những khoảnh khắc được chờ đợi nhất là khi cá heo bất ngờ lao lên khỏi mặt nước. Chúng bật cao, xoay mình giữa không trung rồi nhẹ nhàng trở lại bể, tạo nên những làn nước tung trắng xóa. 

Vũ điệu cá heo giữa biển trời Okinawa - Ảnh 3.

Một chú cá heo bay lên khỏi mặt nước mở đầu cho chương trình biểu diễn. Ảnh Nguyễn Tuyến – Pv TTXVN tại Nhật Bản

Những cú nhảy liên tiếp không chỉ mang đến sự phấn khích cho khán giả mà còn thể hiện sức mạnh và khả năng kiểm soát cơ thể đáng kinh ngạc của cá heo.

Vũ điệu cá heo giữa biển trời Okinawa - Ảnh 4.

Một chú cá heo đang trêu đùa các khán giả nhí. Ảnh Nguyễn Tuyến – Pv TTXVN tại Nhật Bản

Không chỉ biểu diễn riêng lẻ, những chú cá heo còn phối hợp với nhau trong nhiều động tác. Khi cùng bơi theo hàng, đồng loạt nhảy lên hoặc di chuyển theo hiệu lệnh, chúng tạo nên một màn trình diễn nhịp nhàng và đầy năng lượng.

Vũ điệu cá heo giữa biển trời Okinawa - Ảnh 5.

Cá heo bật cao như đang bay lượn trong không trung. Ảnh Nguyễn Tuyến – Pv TTXVN tại Nhật Bản

Mỗi cá thể có tính cách, khả năng và tốc độ học hỏi khác nhau, vì vậy sự quan sát và kiên nhẫn của các nhân viên chăm sóc đóng vai trò rất quan trọng.

Vũ điệu cá heo giữa biển trời Okinawa - Ảnh 6.

Cá heo trình diễn động tác như đi trên mặt nước. Ảnh Nguyễn Tuyến – Pv TTXVN tại Nhật Bản

Thông qua màn trình diễn, khán giả còn có cơ hội tìm hiểu thêm về đặc điểm cơ thể, tập tính và khả năng giao tiếp của cá heo.

Vũ điệu cá heo giữa biển trời Okinawa - Ảnh 7.

Cá heo bật cao xoay mình giữa không trung. Ảnh Nguyễn Tuyến – Pv TTXVN tại Nhật Bản

Các động tác được xây dựng dựa trên những hành vi tự nhiên như bơi nhanh, lặn sâu, bật khỏi mặt nước và sử dụng âm thanh để nhận biết môi trường xung quanh.

Vũ điệu cá heo giữa biển trời Okinawa - Ảnh 8.

Những khán giả tình nguyện sẽ được ngồi sát bể để tương tác với cá heo. Ảnh Nguyễn Tuyến – Pv TTXVN tại Nhật Bản

Phía sau những phút biểu diễn sôi động là quá trình chăm sóc và theo dõi sức khỏe thường xuyên. Việc luyện tập cũng giúp cá heo vận động, tăng cường sự tương tác và tạo điều kiện để nhân viên kiểm tra tình trạng của từng cá thể.

Vũ điệu cá heo giữa biển trời Okinawa - Ảnh 9.

Cá heo trình diễn động tác lộn nhào trong không trung. Ảnh Nguyễn Tuyến – Pv TTXVN tại Nhật Bản

Vũ điệu cá heo giữa biển trời Okinawa - Ảnh 10.

Toàn cảnh khu vực trình diễn của cá heo. Ảnh Nguyễn Tuyến – Pv TTXVN tại Nhật Bản

Trong tiếng vỗ tay của khán giả, những chú cá heo khép lại màn trình diễn bằng những cú nhảy đẹp mắt. Giữa trời xanh và biển rộng Okinawa, khoảnh khắc ấy không chỉ mang đến niềm vui mà còn giúp mỗi người hiểu hơn về sự thông minh, gần gũi và sức sống kỳ diệu của các loài động vật biển.

Vũ điệu cá heo giữa biển trời Okinawa - Ảnh 11.

Bốn chú cá heo đồng loạt bay lên khỏi mặt nước theo hiệu lệnh kết thúc chương trình biểu diễn. Ảnh Nguyễn Tuyến – Pv TTXVN tại Nhật Bản

Tin cùng chuyên mục

Động Batu – Sắc màu văn hóa Hindu giữa lòng Malays

Động Batu – Sắc màu văn hóa Hindu giữa lòng Malays

Nằm giữa những vách núi đá vôi hùng vĩ ở bang Selangor (Malaysia), động Batu là một trong những quần thể đền thờ Hindu nổi tiếng và điểm du lịch đặc sắc của Malaysia.

Khám phá ngôi chùa lưu giữ 18 sắc phong cổ, tri ân các tiền nhân khai hoang, giữ nước

Khám phá ngôi chùa lưu giữ 18 sắc phong cổ, tri ân các tiền nhân khai hoang, giữ nước

Trải qua hơn hai thế kỷ với nhiều biến cố lịch sử, chùa Hoa Sơn (thôn Phú Thọ, xã An Phú, tỉnh Quảng Ngãi) vẫn lưu giữ được bộ sưu tập 18 sắc phong, sắc chỉ của các đời vua triều Nguyễn.

Hà Nội phấn đấu đón 47,5 đến 50,8 triệu lượt khách vào năm 2030

Hà Nội phấn đấu đón 47,5 đến 50,8 triệu lượt khách vào năm 2030

Sáng 15-9, Phó Chủ tịch UBND thành phố Hà Nội Vũ Thu Hà trình bày Chương trình hành động của Ban Thường vụ Thành ủy triển khai thực hiện Nghị quyết số 26-NQ/TW ngày 22-8-2026 "Về phát triển du lịch Việt Nam trở thành ngành kinh tế mũi nhọn trong kỷ nguyên mới".

Hàn Quốc thúc đẩy đổi mới ngành du lịch bằng AI

Hàn Quốc thúc đẩy đổi mới ngành du lịch bằng AI

Ngày 15/9, Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch Hàn Quốc phối hợp với Tổ chức Du lịch Hàn Quốc tổ chức "Tuần lễ Kết nối Doanh nghiệp Du lịch 2026", nhằm tăng cường kết nối giữa các doanh nghiệp khởi nghiệp du lịch, chính quyền địa phương, doanh nghiệp tư nhân và nhà đầu tư, qua đó thúc đẩy đổi mới và phát triển ngành du lịch.

TP. HCM phát động sáng tạo nội dung số quảng bá du lịch ẩm thực

TP. HCM phát động sáng tạo nội dung số quảng bá du lịch ẩm thực

Ngày 15/9, Sở Du lịch Thành phố Hồ Chí Minh tổ chức phát động cuộc thi sáng tạo video clip “Thành phố Hồ Chí Minh – Chạm vị ẩm thực, kể chuyện muôn phương” cùng tọa đàm xây dựng nguồn nội dung số quảng bá du lịch ẩm thực trên nền tảng số.

Cùng du học sinh yêu văn hóa Việt Nam làm Giám sinh Quốc Tử Giám

Cùng du học sinh yêu văn hóa Việt Nam làm Giám sinh Quốc Tử Giám

Sinh ra tại Nga, học tập tại Thụy Sĩ và trở về Việt Nam được 3 năm, Huyền Ngô dành nhiều tình cảm cho văn hóa Việt Nam. Đã nhiều lần đến Văn Miếu - Quốc Tử Giám, nhưng lần này, cô có một trải nghiệm khác hẳn: nhận Học bạ, làm Giám sinh và khám phá di sản qua những nhiệm vụ, dấu môn học. Với Huyền, đây là lần cô cảm thấy hào hứng nhất khi đến Văn Miếu.

Kết nối di sản, tạo sức hút cho du lịch mùa Thu - Đông

Kết nối di sản, tạo sức hút cho du lịch mùa Thu - Đông

Bước vào mùa du lịch Thu - Đông 2026, thành phố Quảng Ninh triển khai chuỗi hoạt động văn hóa, thể thao và du lịch đặc sắc, hướng tới kết nối các giá trị di sản, kéo dài thời gian lưu trú và gia tăng mức chi tiêu của du khách.

Vẻ đẹp ruộng bậc thang Pu Nhi, Điện Biên

Vẻ đẹp ruộng bậc thang Pu Nhi, Điện Biên

Tại bản Phù Lồng B, xã Pu Nhi, tỉnh Điện Biên, những thửa ruộng bậc thang đang tạo nên một điểm nhấn đặc sắc giữa núi rừng vùng cao. Từng thửa ruộng uốn lượn theo sườn đồi, nối tiếp nhau thành những đường cong mềm mại; nổi bật là khu ruộng hình tròn với nhiều tầng đồng tâm được người dân khai phá qua nhiều năm.

Tin mới nhất

Động Batu – Sắc màu văn hóa Hindu giữa lòng Malays

Động Batu – Sắc màu văn hóa Hindu giữa lòng Malays

Nằm giữa những vách núi đá vôi hùng vĩ ở bang Selangor (Malaysia), động Batu là một trong những quần thể đền thờ Hindu nổi tiếng và điểm du lịch đặc sắc của Malaysia.

Khám phá ngôi chùa lưu giữ 18 sắc phong cổ, tri ân các tiền nhân khai hoang, giữ nước

Khám phá ngôi chùa lưu giữ 18 sắc phong cổ, tri ân các tiền nhân khai hoang, giữ nước

Trải qua hơn hai thế kỷ với nhiều biến cố lịch sử, chùa Hoa Sơn (thôn Phú Thọ, xã An Phú, tỉnh Quảng Ngãi) vẫn lưu giữ được bộ sưu tập 18 sắc phong, sắc chỉ của các đời vua triều Nguyễn.

Hà Nội phấn đấu đón 47,5 đến 50,8 triệu lượt khách vào năm 2030

Hà Nội phấn đấu đón 47,5 đến 50,8 triệu lượt khách vào năm 2030

Sáng 15-9, Phó Chủ tịch UBND thành phố Hà Nội Vũ Thu Hà trình bày Chương trình hành động của Ban Thường vụ Thành ủy triển khai thực hiện Nghị quyết số 26-NQ/TW ngày 22-8-2026 "Về phát triển du lịch Việt Nam trở thành ngành kinh tế mũi nhọn trong kỷ nguyên mới".

Hàn Quốc thúc đẩy đổi mới ngành du lịch bằng AI

Hàn Quốc thúc đẩy đổi mới ngành du lịch bằng AI

Ngày 15/9, Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch Hàn Quốc phối hợp với Tổ chức Du lịch Hàn Quốc tổ chức "Tuần lễ Kết nối Doanh nghiệp Du lịch 2026", nhằm tăng cường kết nối giữa các doanh nghiệp khởi nghiệp du lịch, chính quyền địa phương, doanh nghiệp tư nhân và nhà đầu tư, qua đó thúc đẩy đổi mới và phát triển ngành du lịch.

TP. HCM phát động sáng tạo nội dung số quảng bá du lịch ẩm thực

TP. HCM phát động sáng tạo nội dung số quảng bá du lịch ẩm thực

Ngày 15/9, Sở Du lịch Thành phố Hồ Chí Minh tổ chức phát động cuộc thi sáng tạo video clip “Thành phố Hồ Chí Minh – Chạm vị ẩm thực, kể chuyện muôn phương” cùng tọa đàm xây dựng nguồn nội dung số quảng bá du lịch ẩm thực trên nền tảng số.

Cùng du học sinh yêu văn hóa Việt Nam làm Giám sinh Quốc Tử Giám

Cùng du học sinh yêu văn hóa Việt Nam làm Giám sinh Quốc Tử Giám

Sinh ra tại Nga, học tập tại Thụy Sĩ và trở về Việt Nam được 3 năm, Huyền Ngô dành nhiều tình cảm cho văn hóa Việt Nam. Đã nhiều lần đến Văn Miếu - Quốc Tử Giám, nhưng lần này, cô có một trải nghiệm khác hẳn: nhận Học bạ, làm Giám sinh và khám phá di sản qua những nhiệm vụ, dấu môn học. Với Huyền, đây là lần cô cảm thấy hào hứng nhất khi đến Văn Miếu.

Kết nối di sản, tạo sức hút cho du lịch mùa Thu - Đông

Kết nối di sản, tạo sức hút cho du lịch mùa Thu - Đông

Bước vào mùa du lịch Thu - Đông 2026, thành phố Quảng Ninh triển khai chuỗi hoạt động văn hóa, thể thao và du lịch đặc sắc, hướng tới kết nối các giá trị di sản, kéo dài thời gian lưu trú và gia tăng mức chi tiêu của du khách.

Vẻ đẹp ruộng bậc thang Pu Nhi, Điện Biên

Vẻ đẹp ruộng bậc thang Pu Nhi, Điện Biên

Tại bản Phù Lồng B, xã Pu Nhi, tỉnh Điện Biên, những thửa ruộng bậc thang đang tạo nên một điểm nhấn đặc sắc giữa núi rừng vùng cao. Từng thửa ruộng uốn lượn theo sườn đồi, nối tiếp nhau thành những đường cong mềm mại; nổi bật là khu ruộng hình tròn với nhiều tầng đồng tâm được người dân khai phá qua nhiều năm.

Hàng nghìn người đội mưa xem Hội đua bò Chùa Rô

Hàng nghìn người đội mưa xem Hội đua bò Chùa Rô

Ngày 13/9, tại sân đua bò Chùa Rô (xã An Cư, tỉnh An Giang), UBND xã An Cư, Ban Quản trị Chùa Rô phối hợp với Trung tâm Truyền hình Việt Nam khu vực Nam Bộ (VTV Nam Bộ) tổ chức Hội đua bò truyền thống Chùa Rô lần thứ XII năm 2026. Đây là hoạt động văn hóa, thể thao đặc sắc gắn với đời sống tinh thần của đồng bào Khmer vùng Bảy Núi, được tổ chức vào dịp Lễ Sen Đôn Ta (lễ cúng ông bà) của đồng bào Khmer Nam Bộ.

Sơn Đoòng qua góc nhìn của The Telegraph

Sơn Đoòng qua góc nhìn của The Telegraph

Có những vẻ đẹp lớn đến mức, khi lần đầu bắt gặp, ta không tin nổi vào mắt mình, chỉ biết đứng lặng, nhỏ bé và rưng rưng.